రోజురోజుకు పెరుగుతున్న వాయు కాలుష్యం మరణాలు..అధ్యయనంలో షాకింగ్ విషయాలు..!

పెరుగుతున్న కాలుష్యం మనుషుల ప్రాణాలకు ముప్పుగా మారుతోంది. దీని వల్ల అనేక రకాల వ్యాధులు సోకడంతో పాటు ప్రాణాపాయం కూడా పెరుగుతోంది. దీనికి సంబంధించి తాజా అధ్యయనంలో షాకింగ్ విషయాలు వెల్లడయ్యాయి. ది లాన్సెట్ ప్లానెటరీ హెల్త్ జర్నల్‌లో ప్రచురించబడిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, దేశంలోని 10 ప్రధాన భారతీయ నగరాల్లో రోజువారీ మరణాలలో 7 శాతానికి పైగా కాలుష్యం కారణంగా సంభవిస్తున్నాయి. భారతదేశంలో ఏటా 33 వేల మరణాలకు వాయు కాలుష్యం కారణమని కూడా నివేదికలో పేర్కొంది.

 

వాయు కాలుష్యం కారణంగా 33 వేల మంది మృతి

 

అహ్మదాబాద్, బెంగళూరు, చెన్నై, ఢిల్లీ, హైదరాబాద్, కోల్‌కతా, ముంబై, పూణే, సిమ్లా మరియు వారణాసి వంటి నగరాల డేటాను అధ్యయనం విశ్లేషించింది. ఇందులో, 2008 మరియు 2019 మధ్య డేటాను వెల్లడించింది. ఈ ఏడాదిల్లో ఈ నగరాల్లో వాయు కాలుష్యం కారణంగా 33 వేల మరణాలు సంభవించినట్లు పేర్కొంది. ప్రస్తుతం దేశంలో గాలి నాణ్యత, వాయు కాలుష్యం ప్రమాణాల కంటే తక్కువగా ఉందని, రోజువారీ మరణాలు పెరిగాయని అధ్యయనంలో తెలిపింది. దేశంలోని 10 నగరాల్లో ఏటా 33 వేల మరణాలు సంభవించడానికి వాయు కాలుష్యం పెరుగుతున్న స్థాయి కారణం కావచ్చని హెచ్చరించింది.

 

తాజా నివేదిక ప్రకారం ముంబై, చెన్నై, బెంగళూరు మరియు కోల్‌కతాలో పెద్ద సంఖ్యలో ప్రజలు మరణించినట్లు స్పష్టం చేసింది. అయితే దేశ రాజధాని ఢిల్లీలో పరిస్థితి అత్యంత దారుణంగా ఉందని హెచ్చరించింది. ఢిల్లీలో ఏడాదికి దాదాపు 12,000 కాలుష్య సంబంధిత మరణాలు సంభవిస్తున్నాయి. ఇది మొత్తం మరణాలలో 11.5 శాతంగా పరిగణించింది. ఢిల్లీ తర్వాత వారణాసిలో అత్యధిక మరణాలు సంభవించాయి. ప్రతి సంవత్సరం 830 మంది మరణిస్తున్నారు. ఇది మొత్తం మరణాలలో 10.2 శాతం. 2008 మరియు 2019 మధ్య సంవత్సరానికి 59 మరణాలు సంభవించిన సిమ్లాలో అత్యల్ప రేటు ఉంది.

 

దేశంలోని 10 నగరాలు ఇవే-

 

-అహ్మదాబాద్ (2495 మరణాలు)

-బెంగళూరు (2102)

–చెన్నై (2870)

-ఢిల్లీ (11964)

–హైదరాబాద్ (1597)

-కోల్‌కతా (4678)

–ముంబై (5091)

-పుణె (1367)

-సిమ్లా (59)

–వారణాసి (831)

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *